Hali ya ka. Kiambishi ka hutumiwa kuonyesha mfuatano wa matukio au vitendo. Aghalabu hutumiwa pamoja na wakati uliopita kuonyesha mfuatano wa vitendo. Kwa mfano, mama aliingia maliwatoni, akamtazama mwanawe, akasikitika, akakurupuka, akaondoka polepole, akaenda zake. Kiambishi ka pia hutumiwa kuonyesha kwamba kitendo kimoja kinasababishwa na kitendo kingine au ni matokeo ya kitendo kingine. kwa mfano mtoto huyo alicheza vizuri akapongezwa. Kaa hutumiwa vilevile kuonyesha matarajio ya kufanyika kwa jambo fulani. kwa mfano nitakwenda nikamsalimie bibi yangu. Kaa hutumiwa kuleta wazo la kuamrisha au rai kwa mfano, kaingie ndani ya nyumba hiyo, inaonyesha amri. Njoo ukanijulie hali hiyo, inaonyesha rai.