Hurafa au ngano za wanyama. Hizi ni hadithi za wanyama au ndege ambao wanatenda na kuzungumza kama binadamu. Hurafa huhimiza maadili na hukemea sifa kama ulafi, wizi, ulevi na kadhalika. Hurafa huleta burudani tosha kwa wanajamii. Baada ya kufikiria sana, wazo mufti alifululiza moja kwa moja hadi kwa rafiki yake Ngunjiro. Mbweha alifahamu fika kwamba Ngunjiro alikuwa na bidii za mchwa katika kilimo. Hata hivyo, shamba lake lilikuwa ndogo, hivyo kila wakati alipatwa na njaa. Alipofika nyumbani kwa Ngunjiro, alimpata amejifunikia ndani ya shimo. Ngunjiro, Ngunjiro, toka shimoni. Kuna jambo muhimu sana ambalo ninataka kukuambia, mbweha alisema huku akiwa na furaha kubwa. Ijapokuwa Ngunjiro alikuwa kachoka, alitoka ndani ya shimo ili kusikiliza rafikie mbweha. Rafiki, alianza mbweha kwa bashasha, nimekuwa nikifikiria sana kuhusu hali yako. Nasikitishwa sana na watoto wako kukosa chakula, hivyo nimeamua kukupatia shamba langu uwe ukilima. Ngunjiro alijua vyema kuwa mbweha hakuwa mkarimu kiasi hicho. Alijua lazima palikuwa na mtego, hivyo alionyesha kutotisika. Ngunjiro, najua unashangazwa na ukarimu wangu, mbweha aliendelea. Pengine unajiuliza nitakupa konde langu ulime kwa masharti gani? <laughs> usihofu mimi nataka uwe ukinipa nusu ya mazao utakayopata. Ngunjiro alijua kuwa mbweha angemlaghai zao lote, hivyo alifikiria kwa makini. Baada ya kutafakari, Ngunjiro aliomba kutoa masharti yake. Mbweha alikubali bila kusita. Ngunjiro alimwambia, rafiki yangu mbweha, nataka tuweke mkataba kuwa mimi nitavuna kilicho juu ya ardhi, nawe utavuna kilicho chini ya ardhi. Mbweha alikubali mara moja sharti la Ngunjiro. Baada ya maafikiano hayo, mbweha alienda nyumbani akiwa na furaha isiyo na kifani. Asubuhi, kabla ya jimbi la kwanza kuwika, Ngunjiro na watoto wake walikuwa tayari kondeni mwa mbweha, wakilima kwa juhudi kubwa walilima bila kujali jua lilowapiga kwenye utosi. Jioni walimaliza kulilima konde hilo. Siku ya pili walipanda mbegu, na siku zilivyozidi kuendelea, ndivyo mimea ilivyonawiri. Mbweha naye alikuwa akilala hadi jua la utosi. Alipoamka alikuwa akienda kuketi chini ya kivuli huku mguu wake mmoja ukiwa umetulia katika paja la mguu mwingine kistarehe. Aliona fahari kuwa aliweza kumgilibu Ngunjiro. Mimea ilivyoendelea kunawiri ndivyo alivyofurahi. Aliona ataweza kula na kunywa bila kufanya kazi yoyote. Alishangazwa na ujinga wa Ngunjiro. Kweli wajinga ndio waliwao, alijiambia. Mbweha alikaa mstarehe bila hata kufika shambani kuona mmea uliopandwa Ngunjiro. Naye alikuwa amemwona vyema mbweha na kuelewa vizuri nia yake. Moyoni alijiambia kuwa mbweha angejua kuwa akili ni nywele, kila mtu ana zake. Zao lilipokuwa tayari, Ngunjiro na watoto wake waliamka mapema na kwenda kuvuna, waliavuna mazao yote na kuyaweka katika ghala lao ndani ya shimo. Mbweha alipoamka dhuhuri siku hiyo na kukosa kumwona, aliona kulikuwa na jambo. Alifululiza hadi shambani. Mbweha hakuamini macho yake. Ngunjiro na watoto wake walikuwa wamevuna maharagwe yote na kuacha mimea akisimama, ili mbweha avune kilichokuwa ndani ya ardhi. Mbweha alilia kilio cha uchungu Kumbe pwagu alikuwa akapata paguzi. Mbweha alifululiza moja kwa moja hadi kwa Ngunjiro huku akifoka. Alimtaka Ngunjiro kutoka shimoni mara moja, ama angemjia hapo ndani ya shimo. Ngunjiro kwa upole alimuuliza "Kuna nini rafiki yangu?" "Usiulize unachojua," mbweha alipasuka kama radi. "Mbona umenilaghai haki yangu? Kwa nini ulivuna mazao yote? Mbweha aliuliza mfululizo wa maswali. Ngunjiro alimwambia mbweha, rafiki usikasirike, kumbuka mapatano yetu, hayajaenda kinyume na maagano. Nimevuna kilicho juu, nikakuachia kilicho chini. Mbweha aliona kweli, Ngunjiro alikuwa akasema kweli. Mbweha alimwambia Ngunjiro, basi nitakuruhusu, endelee kulima shamba langu kwa sharti jipya. Katika msimu ujao wa mavuno nitavuna kilicho juu nawe kilicho chini ya ardhi, sawa? Ngunjiro alikubali. Mbweha aliondoka huku akijiambia, wakati huu Ngunjiro hangemlaghai tena kama msimu uliokuwa umepita. Ngunjiro alitia juhudi sana na mimea kunawiri vizuri. Mbweha naye aliendelea kubanzi huku akingojea vuno nzuri. Baada ya mazao kuwa sawa, Ngunjiro na wanawe waliamka tena mapema na kuvuna mazao yote na kuyaweka katika ghala lao. Mbweha alipokosa kumwona Ngunjiro na wanawe wakitunza mimea kama kawaida, alipatwa na taharuki na kuelekea shambani. Alipofika alipatwa na mshtuko mkubwa. Ngunjiro alikuwa amevuna viazi vyote na kucha, sehemu za juu zilikauka ardhini. Mbweha alimwendea Ngunjiro huku akiwa na njaa nyingi. Alikuwa amenuia kumla Ngunjiro na wanawe wazima wazima, huku akifoka kama tanuu. Alisema, toka haraka! Mbweha alipasuka kama radi. Ngunjiro alipatwa na woga kwa kuwa hakuwa amewahi kumsikia mbweha amekasirika kiasi hicho. Mbweha alipoona Ngunjiro anachelea, alianza kuchimbua nyumba yake. Ngunjiro na wanawe walijibanza kwenye upembe mmoja. Alimsihi Mbweha aache bugdha kwa kuwa hakuwa amefanya kinyume na maagano yao. Alimwambia kwa upole, Kumbuka masharti yako yalikuwa nichukue kilichokuwa ardhini. Baada ya Mbweha kuchoka na kwa ajili ya njaa, aliacha kuchimbua nyumba ya Ngunjiro. Basi alisema Mbweha, msimu ujao kilicho ardhini na juu kitakuwa haki yangu. Ngunjiro alikubali masharti ya Mbweha na kuyatunza mazao vyema. Kama awali, yalipokuwa tayari aliyavuna na kuyapeleka nyumbani kwake. Mbweha aliendelea na uvivu wake. Alipoona ngunjiro hakufika shambani, alienda kuangalia kilichokuwa kimetokea. Alikuwa na hakika wakati huu ngunjiro hakuwa na njia ya kumlaghai. Alipofika shambani, alipatwa na butwa. Ngunjiro alikuwa amevuna mahindi na kuacha mihindi kasimama bila mahindi. Mbweha alizirai kwa uchungu. Alipopata nafuu, alifululiza kwa Ngunjiro tena, huku akiwa na azma ya kumaliza. Alipofika, alimpata Ngunjiro akiwa ndani ya shimo. Alimkumbusha mkataba wao. Alijitetea kuwa alivuna kilichokuwa katikati na kuacha kilicho ardhini na juu kwa ajili ya mbweha. Mbweha alipotafakari Aliamua kwenda aliona, iwapo alitaka mavuno, ilimbidi ajifanyie kazi mwenyewe bila kutegemea ujanja wake.