Viunganishi vya nia au dhamira au matokeo. Viunganishi hivi hueleza kwa nini tendo linafanywa na pia matokeo ya tendo. Mifano: kwa minajili, ili, kwa. Mifano katika sentensi: Aliamua kujiunga na wenzake kwa minajili ya kumaliza kazi hiyo haraka. Alianza safari yake asubuhi ili afike mapema. Amina alienda shuleni kwa kutaka kumwona mwalimu mkuu.