Viunganishi vya uteuzi. Viunganishi hivi huleta dhana ya kutofanyika kwa lolote, pia huleta dhana ya kufanya jambo moja tu wakati fulani, wala si yote mawili. Vilevile vile huleta dhana ya kuchagua baina ya mambo mawili. Mifano ni au, ama, wala. Mifano katika sentensi: sitampitia Laila wala Aziza. Utasoma Kifo Kisimani au Tengano. Utasafiri kwa basi ama gari la moshi.