Viunganishi. Kiunganishi ni neno au fungu la maneno au kiambishi ambacho huonyesha uhusiano kati ya maneno, virai na vishazi. Huunganisha neno kwa neno, kirai kwa kirai, kishazi kwa kishazi na sentensi kwa sentensi. Sikiliza mifano hii. Ingawa nilifika mapema, nilishindwa kumaliza kazi. Alikubali kwenda ingawaje hakuwa na nauli ya kutosha. Walishindwa kumshika mwizi ijapokuwa walimkimbiza kasi. Hatuwezi kumaliza kama tutafanya kazi namna hii. Wote walimtoroka ila rafikie mpendwa. Jinsi nilivyomwona, atapona hivi karibuni. Mtafutie jambo la kufanya Japo kibarua cha sulubu. Jabulo aliamka mapema ila hakufanikiwa kufika mkutanoni kwa wakati. Kuna aina mbalimbali za viunganishi na hutumika kulingana na kusudi. Sikiliza mifano ifuatayo: vya kuongeza, tena, isitoshe, pia, fauka ya hayo; kuonyesha kinyume lakini, ila, bali. Kutoa sababu: ili, kusudi, madhali, kwa sababu, kwa kuwa. Vya kukubali: ingawa, ijapokuwa, ingawaje. Kulinganisha: kuliko, kuzidi, kushinda. Masharti: ikiwa maadamu, iwapo, kana kwamba, alimradi, wakati, tangu, hadi, maridhio, na kinyume, ingawa, ingawaje.