Na hutumiwa kama kiambishi cha wakati uliopo hali ya kuendelea. Kwa mfano, Fatuma anasoma riwaya ya Utengano, wabunge wanajadili bungeni, daktari anatibu mgonjwa. hutumiwa kama mzizi wa kitenzi cha kuonyesha hali ya kumiliki au kuwa na. Mfano katika sentensi, mzee Juma ana wajukuu wanne shamba hili lina magugu mengi. Nguo hii ina madoadoa mengi. Hutumiwa kama kihusishi kuonyesha mtenda au kitenda. Mfano katika sentensi: unaitwa na mwalimu. Mtoto alinyweshwa maziwa na yaya. Katiba hiyo ilipendekezwa na wananchi. Hutumiwa kama kiunganishi kuleta maana ya pamoja na mwimbaji yule alivaa tai na kofia. Mama alinunua mafuta, sabuni na rangi ya viatu.