Nchi zilizoendelea na matabaka ya juu katika ulimwengu wa tatu ndizo hufaidika kwa utandawazi. Baadhi ya viongozi wa serikali na wasomi katika maeneo ya kiuchumi ambayo hayajaunganishwa katika utandawazi hujiona kama wamewekwa pembezoni au wametengwa. Kumezuka makundi mawili, kundi linalopinga utandawazi na ambalo hudai kuwa utandawazi ni kama ukoloni mamboleo. Kundi hili huamini kuwa mataifa ya juu yana njama ya kuendeleza ukoloni kupitia kwa utandawazi. Kwa upande wa kundi linalounga, wao hutaka kumiliki na kudhibiti rasilimali za dunia kupitia kwa utandawazi. Hali hii imeliudhi kundi la kwanza na kusababisha pingamizi yao kwa utandawazi. Utandawazi umefanya dunia kuanza kuendeshwa kwa masharti mapya. Kwa mfano sasa kuna mabadiliko katika utoaji wa huduma hivi kwamba imewalazimu watu kuchangia kugharamia maisha. Masoko pia yamefanywa kuwa huria. Kila eneo limejipa uwezo wa kujiamulia bei ya kuuza na kununua bidhaa.