Sarufi na matumizi ya lugha. Sarufi ndio uti wa mgongo wa lugha yoyote ile. Sarufi huhusisha kanuni zinazotawala matumizi ya lugha ili kuepusha utata katika mawasiliano. Matumizi ya maneno kisahihi huleta maana iliyokusudiwa. Sarufi ya lugha huwa uwanja mpana ambao unashirikisha mada mbalimbali. Sarufi na matumizi ya lugha hushirikisha shughuli za kimawasiliano na kimaingiliano kwa sababu mbalimbali mbali katika miktadha tofauti tofauti na mazingira halisi. Ufunzaji na ujifunzaji wa sarufi na matumizi ya lugha humpa mwanafunzi nyenzo za kuwasiliana kikamilifu. Katika kidato cha tatu, unapaswa kujifunza umoja na wingi wa sentensi, vielezi, viwakilishi Mwingiliano wa maneno, vitenzi, uundaji wa nomino, sentensi za Kiswahili, nyakati na hali, ukanushaji, wakifishaji na mnyambuliko wa vitenzi. Katika mafunzo yetu haya, ni baadhi tu ya mada zitakazoshughulikiwa.