Hali hali vilevile huonyeshwa vile kwa viambishi vinavyochopekwa kwenye mzizi wa kitenzi. Viambishi vya hali huonyesha utendekaji wa kitendo. Hali huelezea namna ya kutendeka kwa tendo, kama vile kitendo hufanywa kwa mazoea. Kwa mfano, mimi husoma Kiswahili. Kama kitendo kimekamilika, kwa mfano, umesoma sana ukapasi mtihani. Kuna hali nyingi katika lugha ya Kiswahili. Kwa mfano, hali timilifu, hali ya mazoea, hali ya nge, hali ya ngeli, hali ya ngali, hali ya ki, hali ya kaa, hali ya a, hali ya po na hali ya kuu. Sikiliza na kuyazingatia maelezo yafuatayo kuhusu hali ya ki. Hiki ni kiambishi ambacho hutumiwa kuonyesha hali mbalimbali mbali. kwa mfano Masharti. Kiambishi ki huonyesha masharti ambayo yanawezekana, huenda kikawezekana masharti fulani yakitimizwa. Kwa mfano, tunaposema ukila sana utaumwa na tumbo, ina maana kuwa hujala sana, kwa hivyo hutaumwa na tumbo. Hata hivyo, kuna uwezekano wa wewe kula sana na hivyo basi kuumwa na tumbo. ukienda sokoni utakumbana na fujo. Ukiuliza swali zuri, utajibiwa. Farida akipika wali, atakupakulia. Zena akipigania kiti cha ubunge, nitampa kura. Rais akija kwetu, atatoa hotuba.